!! Dr@goN Heart guild Forum !!
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
!! Dr@goN Heart guild Forum !!

Dragon Heart Guild Forum

HomeHome  PortalliPortalli  SearchSearch  Latest imagesLatest images  RegisterRegister  Log inLog in  

mIRC Getamped !!

Go down 
4 posters
AuthorMessage
Loki
Admin
Admin
Loki

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 96

mIRC Getamped !! Empty
PostSubject: mIRC Getamped !!   mIRC Getamped !! EmptyThu 24 Aug 2006, 21:14

mIRC SysReset

mIRC คืออะไร? mIRC คือโปรแกรม Chat รูปแบบนึงนะครับ เหมือนกับพวก MSN QQ ฯลฯ บลาๆซึ่งสามารถเข้าไปคุยกับเพื่อน,ผู้ดูแลระบบ,คนอื่นๆได้ นะครับ โดยส่วนมากจะนิยมใช้กันในรูปแบบ mIRC , SysReset , Prich นะครับโดยประเทศไทยน่าจะนิยม Prich กันมากที่สุดนะครับ แต่ถ้าผมแน่ะนำผมขอแน่ะนำ mIRC SysReset นะครับเพราะมี Option ลูกเล่นมากมาย เช่น แชร์ไฟล์จากเครื่องเราโดยตรง(ไม่ต้องรอจากทาง Server) , ไม่กิน แบนวิซ

ทีนี้ก็มาเริ่มทำการ Download กันได้เลยครับ >>
http://www.sysreset.com

- Sysreset Full Installation pack
- SysReset Upgrade pack

mIRC Getamped !! Irc1au2

เมื่อทำการลงโปรแกรมแล้วโปรแกรมจะแสดงหน้าจอนึงขึ้นมาซึ่งก็ให้ใส่ตามนี้นะครับ

1.ใส่ชื่อของท่านลงไป

2.ให้ใส่ E-Mail หรืออย่างอื่นก็ได้เช่น Lolicon เมื่อพิมพ์แล้วตามด้วย @ ก็พอเช่น Lolicon@

3.ชื่อเวลาเราเข้าห้องคนอื่น เช่น Loki

4.ชื่อสำรอง ใส่กันเวลามีผู้อื่นใช้ชื่อนี้อยู่ เช่นถ้ามีคนกำลังใช้ชื่อ Loki อยู่แล้วก็จะเปลี่ยนชื่อเป็นชื่ออื่นเช่นเราตั้งไว้ว่า Loki[OnTheWar] เราก็จะใช้ชื่อ Loki[OnTheWar] แทน

5.อย่าเพิ่งกด Connect To Server เพื่อทำการเชื่อมต่อนะครับ

6.ให้คลิกตรงคำว่า Server ด้านซ้ายก่อนนะครับ(ถ้าไม่มีก็ลองกด + ตรง connect ดูนะครับ

mIRC Getamped !! Irc2sc5

7.กด Add

8.ใส่ตามที่ผมบอกนะครับ

mIRC Getamped !! Irc3hk4

Description : ใส่อะไรก็ได้นะครับเช่น Konaka (ไม่จำเป็นต้องใส่ตามที่ผมบอกนะครับไม่งั้นเซิร์ฟเวอร์มันจะซ้ำกัน)

IRC Server : คือ server ที่เราจะทำการเชื่อมต่อเข้าไป ใส่ irc.thai.com นะครับ

Port(s) : ใส่ 6667

Group : อันนี้ไม่ต้องใส่นะครับ

Password : อันนี้ไว้ใส่ตอนเรายืนยันชื่อแล้วนะครับ

ทีนี้ก็กด ok แล้วทำการกด Connect to Server ได้แล้วครับ

ทีนี้เราก็ต้องหาห้องเข้าแล้วนะครับ

เราจะหาห้องเข้าก็พิมพ์ /list นะครับ (ลืมบอกไปอย่าลืมปรับ font ก่อนนะครับ ซึ่งทำได้โดยไปที่ View > font >แล้วเลือก font ตามใจชอบ เช่น Microsoft Sans Serif )

เท่านี้ก็เสร็จแล้วนะครับสำหรับการเข้าไปคุยกับผู้อื่น

เราสามารถตั้งห้องเองได้+สามารถให้คนอื่นเข้ามาที่ห้องเราได้ด้วย แต่รายละเอียดจะยาวนิดหน่อยซึ่งจะมาบอกทีหลังนะครับ

Getamped Room : #getamped.in.th WTF ( ซึ่งสามารถเข้าได้โดยพิมพ์ /join #getamped.in.th WTF )

--------------------------------------------------------------------------------

เอ้า จะบอกว่าข้อดีของ IRC ดีกว่า/ด้อยกว่า MSN ยังไง ตรงใหน

1 - IRC กิน Spec น้อย"มาก" ทำให้เวลาเล่น GETAMPED คุณสามารถสลับหน้าจอไปมาได้สบายๆ โดยไม่ทำให้เกมส์เกิดอาการกระตุก
2 - IRC เปลี่ยนชื่อเล่นได้สะดวกกว่า MSN พร้อม ลูกเล่นหลากหลาย
3 - ลูกเล่นใน IRC - สามารถตั้งเสียงเรียก เวลามีคนพิมคำพูดหรือชื่อของเราได้ เราจะเอาเพลงอะไรหรือเสียงแปลกๆยังไงมาใส่ก็ได้
4 - จะลากคนเข้ามาในห้องกี่คนก็ไม่มีปัญหา ค้าง + หลุด + กระตุก
5 - มีระบบ DCC ไว้รับ/ส่งไฟล์ ซึ่งเร็วกว่า MSN (มั๊ง ผมคิดว่าเร็วกว่า)
6 - มี BOT ของเซิฟเวอร์ คอยเช็คไวรัสอยู่เนืองๆ เพราะงั้น ถ้าไม่โดนพวกนิสัยไม่ดีเข้ามายิงนุคใส่เครื่องคุณโดยตรง คุณไม่มีทางได้รับไวรัสจาก IRC ยกเว้นจะรับไฟล์ไวรัสเข้าไป( แต่มักจะโดนคนในห้องเตะเล่น 555 )
7 - ไม่เปลืองเน็ต เน็ตห่วยแค่ใหน ก็เล่น IRC ได้ไม่แลค
8 - IRC รวดเร็ว และ ไม่มีปัญหาในการต้องลาก Cersor ขึ้นแล้วเด้งกลับมา MSG ล่างๆ - -"

ข้อด้อย
1 - IRC ใช้ชื่อได้จำกัดตัวอักษร ซึ่งสั้นกว่า MSN มาก
2 - IRC ไม่สามารถเมโมเพื่อนๆได้เหมือนใน MSN แต่สามารถMem ให้เข้าห้องอัตโนมัติได้
3 - IRC ไม่มีรูปแสดงใดๆซักรูป T-T เว้นแต่จะเปลี่ยน Background Wallpaper เอาเอง
4 - MSN สามารถเล่นไฟล์คลิปเพลงได้ ซึ่ง IRC ทำไม่ได้
5 - MSN มี Wink และลูกเล่นต่างๆมากมาย พร้อม ICON Emotion ที่น่ารักสดใส ต่างจาก IRC ที่จืดชืดมีแต่ตัวอักษร
6 - MSN สามารถ Block ผู้ที่เราไม่ต้องการให้เห็นว่าเราออนไลน์อยู่ได้ ผิดกะ IRC
7 - MSN มี Appear Offline แกล้งตายได้ IRC มีแค่ทำให้ไม่เห็นว่าเราอยู่ห้องใหนแค่นั้น
8 - IRC จุคนได้มากมาย แต่ก็มีผู้ไม่ได้รับเชิญ และ บางทีก็เป็นตัวป่วนขาประจำมาอยู่บ่อยๆ นั่นเป็นสิ่งที่ MSN ไม่มี

Credit : มาจัง ( mIRC : Getamped.in.th , ISCAnieme ฯลฯ )

--------------------------------------------------------------------------------

วิธีการ Register ชื่อ
1. ให้ท่านพิมพ์ข้อความนี้ในห้องสนทนาหรือที่ห้องของ Server นั้นๆ (การ Register ชื่อนั้นจะทำแค่ IRC server เดียวเท่านั้น หากท่านเปลี่ยนไปใช้ IRC server อื่นและท่านต้องการชื่อเป็นของท่านก็ต้องทำการ Register ชื่อใน IRC server นั้นๆใหม่)
/MSG NICKSERV REGISTER [password ที่ท่านต้องการ] [e-mail ของท่านที่ใช้งานได้จริง]เช่น
/MSG NICKSERV REGISTER 123456 nimjung@viewmix.net
*ทางที่ดี ควรพิมพ์ในหน้าต่าง server มากกว่า เพื่อป้องกันผู้อื่นรู้ password ที่ท่านต้องการจะใช้ เมื่อเกิดการผิดพลาด* 2. IRC server จะทำการส่ง E-mail สำหรับการยืนยันการลงทะเบียนกลับมายัง E-mail ที่ท่านใส่ลงไป (ส่วนมากไม่เกิน 10 นาที หากท่านรอถึงครึ่งชั่วโมงยังไม่ได้รับแนะนำให้ลอง regis ชื่อใหม่อีกครั้ง *ระวัง e-mail หล่นไปอยู่ที่ junk mail ขอรับ*)
3. ภายใน mail ท่านจะเจอบรรทัดหนึ่งที่เขียนเกี่ยวกับ Authentication Code และจะมีคำสั่งเขียนไว้เช่น
/NICKSERV VERIFY abcdefghijklmnopqrstuvwxyz-1234567890
ให้ท่านทำการ copy คำสั่งบรรทัดนั้นๆมาพิมพ์ลงในหน้าต่าง server และกด enter เพื่อทำการยืนยันการลงทะเบียน
4. จากนั้นเมื่อท่านยืนยันสำเร็จ ระบบจะบอกที่หน้าต่าง server ให้ท่านทำการ indentify (ยืนยัน) ชื่อของท่านภายใน 60 วินาที ซึ่งจะมีบอกคำสั่งตามมาด้วยดังนี้
/MSG IDENTIFY [password ของท่านที่ใส่ไปตอน Register] เช่น
/MSG IDENTIFY 123456
5. เมื่อท่านทำการ indentify แล้ว หน้าต่าง server จะแจ่งกลับประมาณนี้ Password accepted -- you are now recognized. แปลว่าชื่อนี้เป็นของคุณแล้วล่ะขอรับ ^^
6. กลับไปแก้ password ที่ส่วนของการตั้งค่า server อีกครั้งด้วยนะขอรับ (File -> Select Server -> เลือก Edit ตรง server irc.thai.com)
*ข้อควรระวัง* : ระวังเมื่อ copy ข้อความมาแล้วอย่าให้มีเว้นวรรคข้างหน้าคำสั่ง ไม่เช่นนั้นจะเป็นการพูดคุยธรรมดา

คำสั่งเปลี่ยนชื่อ/nick ชื่อที่จะเปลี่ยน
ใช้กันแพร่หลายโดยเฉพาะหลายกรณีที่ต้องการยิงมุขต่อเนื่อง ชื่อที่จะใช้นั้นใน irc.thai.com จะสามารถใช้ชื่อภาษาไทยได้ ^^
แต่ข้อความระวังคือชื่อห้ามมีการเว้นวรรค และถ้าชื่อไหนมีการ register ชื่อแล้ว ท่านจะถูกเปลี่ยนชื่อเป็น guestxxxxx หลังจาก 1 นาทีผ่านไป ^^"
(หากท่านต้องการดูว่าชื่อนั้นเป็นใคร ให้ท่านคลิ๊กขวาที่ชื่อทางด้านขวาของหน้าต่างห้อง และเลือก Whois จากนั้นที่หน้าต่าง server จะแสดงข้อมูลของคนที่กำลังใช้ชื่อนั้นๆออกมาให้ขอรับ)

การ copy ข้อความใน Sysreset
การ copy ข้อความของ Sysreset จะต่างจากการ copy ตามปกติตรงที่การ copy ปกติต้องลากข้อความที่ต้องการและกด ctrl + c เพื่อ copy
แต่ใน Sysreset นั้น เพียงแค่ท่านทำการลากเน้นข้อความที่ท่านต้องการเฉยๆ ไม่ต้องกด ctrl + c ระบบก็จะ copy ให้โดยอัตโนมัติ ^^
ท่านเพียงแต่กด ctrl+v ก็จะใช้ข้อความที่ copy ออกไปได้เลย ^^

มาว่าด้วยเรื่องข้อดีของ IRC
- IRC ไม่กินแบนวิธของผู้ใช้มากมายนัก หากเปรียบเทียบกับ msn ซึ่งมักจะกินแบนวิธอย่างมากเนื่องจากโดยลูกเล่นส่วนต่างๆก็ดี หรือแม้แต่ผลของการ Invite - Sign Out ของแต่ละ User ด้วยนะครับ
- IRC สามารถแชร์ไฟล์ - รับส่งไฟล์ด้วยความเร็วสูงพอสมควรหากเปรียบเทียบกับ msn เช่นกันเนื่องจากไม่จำเป็นต้องผ่านตัวกลางอย่าง server ของ msn เลย เพราะฉะนั้นระบบการ Block ของ P2P แทบจะไม่มีผลเช่นกัน !
- มีโปรแกรมหลายตัวที่ support กับ IRC หากคุณใช้ SysReset จะได้พบลูกเล่นต่างๆของ IRC จนคาดไม่ถึง !! [ ไมได้โม้นะ - 3- ]

Credit : Lyserg ( Getamped , ISCAnime ) , Lee'z ( darksecond )
Back to top Go down
http://dh-fs.fateback.com
Loki
Admin
Admin
Loki

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 96

PostSubject: Re: mIRC Getamped !!   mIRC Getamped !! EmptyThu 24 Aug 2006, 21:15

-= เพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธ๊แชร์ไฟล์ใน IRC =-

เมื่อเราเปิดโปรแกรม SysReset แล้วทำการ Connect เรียบร้อยแล้วก็ไปยัง SysReset >> File Server Manager ดังภาพนะครับ

mIRC Getamped !! Irc1zp6

เมื่อโผล่หน้าต่างดังกล่าวก็ไปยัง File Server Triggers กันเล้ย >.< หลังจากนั้นก็คลิ๊กคำว่า Add ดังภาพนะครับ ^^

mIRC Getamped !! Irc2mr1

จะขึ้น Text Box ให้ใส่ชื่อโฟลเดอร์ที่จะแสดงในการ !list ของผู้ใช้อื่นๆนะครับ ^^

mIRC Getamped !! Irc3ka8

หลังจากนั้นจะโผล่หน้าต่างดังนี้นะครับไม่ต้องสนใจมัน Cancel มันไปเล้ย + +

mIRC Getamped !! Irc4kn4

ในส่วนนี้คือการเลือก Folder ที่เราจะแชร์ไฟล์นะครับ อย่างในภาพผมได้เลือก Folder mp3 และได้แชร์เพลงในโฟลเดอร์ด้านล่างต่างๆเช่น Air นะครับ สังเกตุว่าจะแชร์โฟลเดอร์ไหน สัญลักษณ์ทางซ้ายของโฟลเดอร์นั้นจะเป็นรูป " - " นะครับ ^^ หลังจากนั้นก็ OK ไปเล้ย + +

mIRC Getamped !! Irc5dx6

ต่อไปเราไปปรับแต่งค่าของการแชร์ไฟล์นะครับดังภาพไปที่ Server Config นะครับ Ad Delay (min) คือการแสดงผลของไฟล์ที่เราจะแชร์นะครับ เราปรับไว้ที่เท่าไหร่มันก็จะแสดงขึ้นมาแก่ทุกห้องที่อยู่ตามเวลานั้นะครับ Force Closed (min) คือเวลาที่เราอนุญาติให้ User อื่นเข้าไปค้นในโฟลเดอร์ที่เราแชร์ไว้นะครับ หากครบเวลาดังกล่าว Server จะทำการดีด User นั้นออกมานะครับ ส่วนของ Ad Message ก็คือข้อความที่แสดงเวลามี !list ในการแสดงไฟล์ที่แชร์ของเรานะครับ

mIRC Getamped !! Irc6mv7

Credit : ข้อมูลโดย Lyserg( Getamped , ISCAnime ) , Lee'z ( darksecond ) ภาพโดย Loki ( Getamped , ISCAnime )

Edit : เพิ่มเติมนิด เมื่อกด Alt+k จะขึ้นหน้าจอนี้มา

mIRC Getamped !! Irc7zg2

<<AIR>> wrote:

Action Text = สีของขอความคำสั่งเมื่อเราหรือบุคคลอื่นในห้องใช้คำสั่ง /me
Ctcp Text = สีของข้อความ คำสั่งเรียกดูไฟล์ที่ บุคคลอื่นในห้อง แชร์
Info Text = สีของข้อความเมื่อเราหรือบุคคลอื่น เรียกใช้คำสั่งแสดงข้อมูล
Invite Text = สีของข้อความ เมื่อมีบุคคลอื่น ถูกเชิญเข้ามาในห้อง
Join Text = สีของข้อความ เมื่อมีบุคคลอื่น เข้ามาในห้อง
Kick Text = สีของข้อความเมื่อมี บุคคลอื่นในห้อง ถูกเตะ
Normal Text = สีของข้อความธรรมดา ที่ใช้แชต
Notice Text =สีของ หน้าจอstatus (ที่เราใช้พิมพ์คำสั่ง /join #บลาๆๆ)
Quit Text = สีของข้อความ เมื่อเราหรือบุคคลอื่น ออกจากห้อง
Topic Text = สีของ หัวข้อ ในห้อง
Whois Text = สีของคำสั่ง Whois
Own Text = สีของข้อความที่เราพิมพ์
Loki
Admin
Admin
Loki

PostSubject: Re: mIRC Getamped !!   mIRC Getamped !! EmptyThu 24 Aug 2006, 21:16

วิธีโหลดไฟล์ที่คนอื่นแชร์จาก mIRC นะครับ
1. ไปที่ SysReset>Addon Manager> คลิกที่ไฟล์ fserve_browser.ini แล้วคลิกที่ Load นะครับ แล้วกด Done ไปเลย*-*

mIRC Getamped !! Mirc9zh

mIRC Getamped !! Untitled24hq

mIRC Getamped !! Untitled6qzdg9

2. ที่นี้พิมพ์ !list นะครับ จะพบกับรายการที่คนอื่นเขาแชร์ไว้(สำหรับภาพที่เห็นจริงๆมีคนแชร์5คนครับแต่หายไปหมด (-_-") )

3. ที่นี้พิมพ์ /ctcp ชื่อคนแชร์ ชื่อไฟล์ เช่น /ctcp Lyserg[เรียนพิเฉด] mp3 นะครับแล้วกด Enter เลย! จะพบกับหน้าจอนี้

mIRC Getamped !! Untitled19noxq8

4. ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ที่จะโหลดครับ

mIRC Getamped !! Untitled13qkhc8

5. ที่นี้ก็รอโหลดเสร็จ..

mIRC Getamped !! Untitled14sghc6

6. ไฟล์เพลงที่โหลดจะอยู่ที่ C:\sysreset\sounds นะครับ ส่วนไฟล์อย่างอื่นจะดองไว้ที่ C:\sysreset\download *-*/-\

ขอบคุณ อาร์ม (Lyserg) สำหรับเพลง

ทีนี้มารู้วิธีทำ Background กันนะครับ
1.คลิกขวาที่ #getamped.in.th ด้านล่าง

mIRC Getamped !! Background10cxfc8

2.ไปที่ Background >select แล้วทำการเลือกรูปเลยครับ (แล้วปรับรูปเป็น Fill ด้วยนะครับ)

mIRC Getamped !! Background21gsyy6

mIRC Getamped !! Background35piqh9

แค่นี้ก็เสร็จละครับ * - * /

ขอเอาอันเก่ามาแปะนะครับ*0*/ ถ้าภาพเสียก็ขออภัยด้วย

Update! 18/7/2006...
Loki
Admin
Admin
Loki

PostSubject: Re: mIRC Getamped !!   mIRC Getamped !! EmptyThu 24 Aug 2006, 21:18

ตอนนี้ Server : irc.thai มันล้มอยู่เลยต้องใช้ server : thaiupload แทน
วิธีเข้าก็ไปที่ Tools > option > Server > กด Edit หรือกด add ก็ได้ > ตรง IRC Server ใส่ irc.thaiupload.com แทน
airbon
Ruby
Ruby
airbon

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 9

PostSubject: Re: mIRC Getamped !!   mIRC Getamped !! EmptyThu 24 Aug 2006, 21:27

กระทูมีสาระ >W< อยากให้มีคนเข้ามาคุยเยอะๆ หนุกหนานดี
ArcticS
Ruby
Ruby
ArcticS

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 16

PostSubject: Re: mIRC Getamped !!   mIRC Getamped !! EmptyThu 24 Aug 2006, 23:12

lol! ให้ ห้าบาทเลย
3adpure
Ruby
Ruby

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 7

PostSubject: Re: mIRC Getamped !!   mIRC Getamped !! EmptySat 03 Mar 2007, 19:16

ขอ test id หน่อย

mIRC Getamped !!
Back to top 
Page 1 of 1
 Similar topics
-